Giáo dục giới tính trong nhà trường có vai trò vô cùng quan trọng. Hoạt động này cần được triển khai từ độ tuổi mầm non cho đến phổ thông để các em có nền tảng vững chắc trước khi bước vào đời. Từ đầu năm đến nay, Trung tâm Y tế huyện Vũ Thư đã phối hợp tổ chức gần 50 buổi sinh hoạt ngoại khóa về giáo dục giới tính, phòng chống xâm hại trẻ em và chăm sóc sức khỏe sinh sản vị thành niên, thanh niên tại các nhà trường.
Cùng với kiến thức về phòng chống xâm hại, học sinh được tư vấn về tâm sinh lý tuổi dậy thì, tình bạn, tình yêu, cách phòng các bệnh lây truyền qua đường tình dục, các biện pháp tránh thai phù hợp lứa tuổi và hậu quả của việc mang thai ngoài ý muốn.
Sau những buổi sinh hoạt ngoại khóa, các em đúc kết được cho mình kiến thức, kỹ năng về chăm sóc sức khỏe sinh sản vị thành niên và biết cách xử lý các vấn đề trong thực tế, xây dựng quan hệ tình bạn trong sáng. Bên cạnh đó, huyện Vũ Thư hiện có 30 CLB đang duy trì hoạt động hiệu quả về chăm sóc sức khỏe sinh sản vị thành niên, lồng ghép tuyên truyền về mất cân bằng giới tính khi sinh tại các nhà trường.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...