Năm 2023, chỉ tiêu giao số người tham gia BHXH tự nguyện qua hệ thống Bưu điện là 22.000 người, tăng trên 1.000 người so với năm 2022, giao số người tham gia BHYT hộ gia đình là hơn 54.000 người, tăng 10.000 người so với năm 2022. Tuy nhiên, kết quả đạt được đến nay cả về BHXH tự nguyện và BHYT hộ gia đình còn đang thấp so với mục tiêu.
Nguyên nhân khiến mở rộng đối tượng tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình còn gặp khó khăn là do việc nắm bắt thông tin người hưởng các chế độ BHXH hàng tháng tại nơi cư trú chưa kịp thời. Việc cập nhật dữ liệu thông tin người hưởng trên phần mềm quản lý chính sách còn chậm. Kiến thức về BHXH, BHYT và kỹ năng tuyên truyền của một số nhân viên thu vẫn hạn chế. Số hội nghị khách hàng để vận động người dân tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình còn ít. Hiệu quả các cuộc ra quân hàng tháng tại một số huyện chưa cao.
Một số điểm thu chưa chú trọng rà soát, phân loại người có tiềm năng tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình để tuyên truyền, vận động.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...