Trẻ khuyết tật cũng như mọi trẻ em khác đều có quyền được đến trường, được học tập. Tuy nhiên, việc giáo dục trẻ khuyết tật hiện vẫn còn nhiều khó khăn, thách thức.
Thái Bình đã có những trung tâm, trường chuyên biệt dành riêng cho học sinh khuyết tật, tuy nhiên lại thiếu giáo viên được đào tạo chuyên sâu về giáo dục trẻ khuyết tật. Nhiều trường hợp trẻ đi học nhưng khả năng nhận thức kém, quá hiếu động hoặc khả năng nghe kém, gây khó khăn cho giáo viên giảng dạy.
Mặt khác, không phải giáo viên nào cũng đủ kiên trì để quan tâm đặc biệt đến các em, gần gũi để các em bớt tự ti. Bên cạnh đó, một số cha mẹ học sinh lại không muốn công nhận con mình là học sinh khuyết tật, không cho con đi kiểm tra xác định dạng tật để phối hợp cùng nhà trường giáo dục.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...