Được bài trí màu sắc bắt mắt, không gian thoáng đãng, bàn ghế thiết kế độc đáo, học sinh tìm đến không chỉ đọc sách mà còn chia sẻ kiến thức thông qua các hoạt động nhóm và phát triển kỹ năng. Đó là hiệu quả mà thư viện mở - hiện đại - thân thiện tại nhiều trường học trên địa bàn tỉnh Thái Bình đang mang lại.
Việc cải tạo, nâng cấp hệ thống thư viện trường học trên địa bàn tỉnh theo mô hình mở - hiện đại - thân thiện được thực hiện từ năm 2017 thông qua đề án thí điểm phát triển văn hóa đọc trong nhà trường. Đến nay, toàn tỉnh có trên 100 trường học thực hiện mô hình này. Mỗi thư viện có tới hàng nghìn đầu sách. Điểm nhấn là các ô để sách được phân loại bằng bảng màu, dán mã màu tương ứng, học sinh dễ dàng tìm sách phù hợp. Cùng với việc cải tạo, nâng cấp thư viện theo mô hình mở - hiện đại - thân thiện, tại nhiều trường học trên địa bàn tỉnh cũng tiếp tục duy trì hiệu quả thư viện truyền thống, thư viện xanh và tủ sách lớp học. Qua đó, góp phần phát triển văn hóa đọc trong nhà trường và từng bước nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...