Năm học 2023-2024 là năm học đầu tiên học sinh lớp 4, lớp 8 và lớp 11 trên cả nước bắt tay vào đổi mới chương trình, sách giáo khoa giáo dục phổ thông (GDPT) năm 2018. Để chuẩn bị tốt cho chương trình này, Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Thái Bình tổ chức chuyên đề thay sách giáo khoa lớp 8 cho đội ngũ giáo viên.
Các bài giảng tại chuyên đề đã tiếp cận phương pháp dạy học mới, đi sâu khai thác chuyển từ chương trình giáo dục tiếp cận nội dung sang tiếp cận năng lực của người học. Tăng cường việc học tập trong nhóm, phát huy vai trò sáng tạo, chủ động của học sinh, hình thành và phát triển năng lực tự học. Chú trọng rèn luyện cho học sinh biết khai thác sách giáo khoa và các tài liệu học tập, biết cách tự tìm lại những kiến thức đã có, suy luận để tìm tòi và phát hiện kiến thức mới...
Qua đó, người dạy và người học phát huy tính chủ động, sáng tạo, linh hoạt, độc lập, sáng tạo trong tư duy, rèn luyện các kĩ năng, hình thành các năng lực, bước đầu định hướng nghề nghiệp cho học sinh./.
CTV Đài TT- TH Thành phố
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...