Ung thư đại trực tràng đang có xu hướng trẻ hóa và gia tăng nhanh chóng. Nếu không được điều trị sớm có thể dẫn tới tắc ruột, chảy máu, di căn gan, phổi và tử vong trong thời gian ngắn.
Trước kia, ung thư đại trực tràng thường gặp ở người lớn tuổi, đa phần ca mắc được chẩn đoán sau tuổi 55. Độ tuổi trung bình mắc bệnh là 74 tuổi. Tuy nhiên, trong những năm gần đây, tỷ lệ bệnh nhân trẻ ngày một gia tăng.
Các số liệu thống kê tại Trung tâm Ung bướu, Bệnh viện Đa Khoa tỉnh Thái Bình cho thấy, chỉ trong chưa đến 15 năm, tỷ lệ mắc ung thư đại trực tràng ở người dưới 50 tuổi tăng 22%, chiếm khoảng 10% tổng số các ca mắc ở tất cả các lứa tuổi. Tỷ lệ mắc ở độ tuổi 20-39 tăng 7,4%. Để phòng bệnh, cần có chế độ ăn uống hợp lý, hạn chế thuốc lá, rượu bia, tăng cường vận động. Việc khám bệnh định kỳ, phát hiện sớm nguy cơ ung thư đại trực tràng cũng giúp tỷ lệ chữa trị thành công cao.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...